นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง"
![นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง" นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง"](http://exhibition.contestwar.com/sites/exhibition.contestwar.com/files/styles/medium/public/exhibition/exhibition_570.jpg?itok=K0Ahf9KI)
นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง" ผลงานโดย นักศึกษาปริญญาโท สาขาวิชาทัศนศิลป์ คณะจิตรกรรมประติมากรรมและภาพพิมพ์ มหาวิทยาลัยศิลปากร จัดแสดงระหว่างวันที่ 9 - 23 กรกฎาคม 2558 และพิธีเปิดในวันที่ 17 กรกฎาคม 2558 เวลา 19:00 น.ณ HOF ART SPACE at W District
นิทรรศการ แปร(ล)ง ร่าง เกิดจากกลุ่มศิลปินผู้สร้างสรรค์ที่แสดงตัวตนผ่านผลงานทางทัศนศิลป์ เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะ
"แปร(ล)ง ร่าง" เกิดจากคำ 2 คำ
"แปรง" เปรียบเมือนคำนิยามที่กล่าวถึงกลุ่มคนที่อาศัยเทคนิคจิตรกรรมเป็นพื้นฐานในการสร้างสรรค์ผลงาน ซึ่งผลสำเร็จของงานอาจเป็นเทคนิคตามความถนัดของแต่ละบุคคลในกลุ่มซึ่งอาจใช้วัสดุ หรือเทคนิคต่างๆ
"แปลง" เป็นการเปลี่ยนแปลงสิ่งที่มีอยู่ในผิดแปลกออกไป ในทางทัศนศิลป์แล้วหมายถึงการสร้างสรรค์และการเปลี่ยนแปลงของบริบทของสิ่งเดิมที่ีอยู่ให้มีเนื้อหาที่สอดคล้องกับสิ่งที่ตนนำเสนอผ่านผลงานนิทรรศการ แปร(ล)ง ร่าง เปรียบเสมือนการสรุปทางความคิด รูปแบบ เทคนิควิธีการ ผ่านประสบการณ์สร้างสรรค์ของแต่ละบุคคล เพื่อเป็นการตอบโต้ระหว่างผลงานทัศนศิลป์กับสังคมซึ่งนับเป็นสิ่งที่สำคัญในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ
![นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง" นิทรรศการศิลปนิพนธ์ "แปร(ล)ง ร่าง"](http://exhibition.contestwar.com/sites/exhibition.contestwar.com/files/styles/large/public/exhibition/exhibition_571.jpg?itok=q3G9-wgX)